phitsanulok fishing

พูดคุยเรื่อง ตกปลา เหยื่อปลอม รอกตกปลา คลิปตกปลา กับพิษณุโลกฟิชชิ่ง : Fishing Club

Member Login

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง

ข่าว:

หัวเชื้อปลาจีนสดุ้ง

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเทคนิคตกปลาสวายคับ ใครรู้บอกหน่อยจิ.....  (อ่าน 16922 ครั้ง)

มาริโอ้

• นักตกปลามือใหม่ขั้น 1
  • *
  • คะแนนโหวต 0
  • ชื่อ-สกุล: ศักรินทร์ ถนอมพล
  • เบอร์โทร: 0823521800

ผมตกปลามาก็หลายปี  ได้ปลามาก็หลายชนิดทั้งปลาใหญ่ปลาเล็ก ปลาทะเล ฯลฯ  แต่ไม่เคยตกปลาสวายธรรมชาติได้เลย  เคยตกได้ก็เป็นปลาบ่ออ่ะครับ  อยากตกปลายสวายธรรมชาติได้มัง  แถวแม่น้ำท่าจีนในสุพรรณบุรีขึ้นเยอะเหมือนกัน  ได้แต่นั่งมองมันขึ้นไม่มีปัญญาเอาตัวสักที  ใครทราบเทคนิครบกวนบอกวิธีหรือเทคนิคการตกให้หน่อยน่ะครับ.......ขอบคุณล่วงหน้าครับ

เทคนิคการตก..............
เหยือที่ใช้ในการตก.........(ขอแบบเจ๋ง ๆ ที่แบบว่าเป็นไม้ตายเลยอ่ะครับ)
         (ขอบคุณล่วงหน้าคับ)

ฅนสันโดษ

• Auction&Seller Member
  • *
  • คะแนนโหวต 16
  • ชื่อ-สกุล: dong. ฅนสันโดษ
  • เบอร์โทร: 08-9703-6165
  • อย่าคิดมาก พรุ่งนี้ก็เช้าแล้ว...ครับ
เงียบจัง  :D
ขออนุญาต เอาประสบการณ์+ความรู้แค่หางอึ่งนำเสนอครับ
-จริงๆ แล้วปลาสวายบ่อ กับสวายธรรมชาติ ไม่มีความแตกต่างกันมากครับ เพียงแต่สถานที่ ที่อาศัยเท่านั้นเอง ที่ทำให้เกิดความแตกต่าง และรวมถึงพฤติกรรมการกินเหยื่อ โดยปกติปลาสวาย จะอยู่อาศัยรวมกันเป็นฝูง และแย่งกันกินอาหาร
ปลาบ่อ เป็นปลาที่เชื่อง ชินกับเสียงดัง และเสียงตูมตาม ปลาธรรมชาติ เป็นปลาขี้กลัวแตกตื่นเมื่อมีสิ่งผิดปกติดังขึ้น แม้แต่เสียงเหยื่อกระทบน้ำ ที่เราเรียกว่า "ฝูงแตก"

เหยื่อ
////ปลาสวายแม่น้ำ (น้ำไหล) ที่ใช้ได้ผล หาง่าย  ขนมปังแผ่นครับ เกี่ยวเบ็ดได้สองแบบครับ คือ
  1. แบบดอกเห็ด ใช้ขนมปัง ครึ่งแผ่นหรือทั้งแผ่น  เอามาแล้ววางสายลีด บนขนมปังให้ตัวเบ็ด อยู่สุดขอบ หนมจากนั้น ม้วน หนมปังหุ้มสายลีด จนหมด บีบหนมปังส่วนบน ที่อยู่เหนือตัวเบ็ดเบาเพื่อให้ยึดตัว ไม่หลุดง่าย  เพื่อความมั่นใจถ้าใช้หัวเชื่อ ก็ฉีดเสปรย์ บนหนมปัง บางๆ  จากนั้นก็ส่งลงน้ำเลย   ออ....ลืม ลีดยาวอย่างน้อย 80 ซม. ครับ
  2.แบบมาลัยง่ายครับ ตัดหนมปัง เป็นชิ้น 4 เหลี่ยม ร้อยลงไปความยาวประมาณ 25- 30 ซม. ครับ ลีดยาว  อย่างน้อย 80 ซม. ครับ
/// กล้วย ครับเหยื่อ อมตะ กับสวาย กล้วยน้ำหว้างอมๆ  เน้นงอมๆ  หั่นเป็นลูกเต๋า ร้อยมาลัย หรือ ครึ่งลูก เกี่ยวเบ็ดเลยก็ได้ครับ (คนตกปลารุ่นเก่าสอนผมว่า ถ้าใช้กล้วยตกปลาอย่างใชมีดหั่นกล้วยให้ใช้ไม้ใผ่แต่งให้เหมือนมีดหั่น)
///อาหารเม็ดปลาดุกครับ เอามาใส่ขวด ใส่น้ำพอเต็ม แล้วเทออกเลย และเอาออกให้หมด  เน้นเทออกให้หมด     ปิดฝาใว้ สัก 2 ซม. โดยประมาณ  เทออกมาเกี่ยวเบ็ด แบบร้อยมาลัย ความยาวประมาณ 15-20 ซม. ครับ (ถ้าเม็ดอาหารยังเปียกเกี่ยวไม่ได้ ผึ่งลมใว้สักพัก ครับ)
///เส้นเกี่ยวเตี๋ยว เกี่ยวตามถนัดครับ
..........ปัจจุบันนี้ผมใช้ขนมปังปั่นครับ ตีจุ๊บแบบไร้สาร เล่นแบบปลาบ่อเลย ยิ่งขึ้นฝูงยิ่งดีครับ อย่าตีใส่ฝูงเหมือนปลาบ่อนะครับ (หายหมด) ปั้นเหยื่อโตนิดนึง ค่อยปล่อยให้น้ำพาเข้าหาฝูงครับ กะให้พอดี ถึงฝูงเหยื่อเริ่มจม  ได้ผลครับ ........... ลองดู
สิ่งเดียวที่จะทำให้คนชั่วชนะก็คือ " การที่คนดีนิ่งดูดาย "

"อย่าคิดมาก   พรุ่งนี้ก็เช้าแล้ว"

ว่าที่Pro Boom

• นักตกปลามืออาชีพ
  • *
  • คะแนนโหวต 0
  • ชื่อ-สกุล: กิตติวัฒน์
แน่นจัง อิอิ ::dd8:: ::dd8:: ::dd8:: ::dd8:: ::dd8:: ::dd8::

คนมันเฮง

• *
  • คะแนนโหวต 1
  • ชื่อ-สกุล: ไพรินทร์ วงษ์แป้น
  • เบอร์โทร: 0869327292
  • ก็คนมันเฮง
สวัดดีครับพี่ๆน้องๆชาวพิษณุโลกfishingทุกท่านผมคนมันเฮงจะพาไปตีกระสูบหน้าเขื่อนกำลังชุกชุมครับเลยเอารูปมาฝาก.ภาพบรรยากาศหน้าเขื่อน.ได้ตัวที่1แล้ว..เอาขึ้นมาโชตัว.ตัวที่2.ตัวที่สาม.ตัวที่สี่.ตัวที่5.ภาพปลารวมคราวหน้าจะเอาภาพมาฝากพี่ๆน้องๆชาวพิษณุโลกfishingทุกท่าน
ความสุขหาไม่ยากแค่FISHING GAMEและรู้จากการให้

faro

• นักตกปลาชั้นเซียน
  • *
  • ชื่อ-สกุล: จักรกฤษณ์ บุญทวี
  • เบอร์โทร: 087-5727633
  • ตกปลา+กินเหล้า=ความสุขของชีวิต
ผมก็คนนึงที่ไม่เคยเล่นสวายบ่อ อยากได้เทคนิค(ถ้ามีรูปยิ่งดี) เคยเห็นเค้าตกกันแต่ไม่ได้เข้าไปถาม ไอ้แท่งๆสีๆ เหลืองบ้างส้มบ้างขนาดเท่าปากกามันคือทุ่นหรืออะไรอ่ะครับอยากเห็นรูปตอนประกอบสายหน้า รบกวนน้าๆช่วยอธิบายทีครับ  ง๊ง งง  ::Angel:: ::Angel:: ::Angel:: 
น้า คนมันเฮง ครับ เขื่อนที่ว่านี่ เขื่อนอะไรอ่ะครับ  ::dd8:: ::dd8:: ::dd8::
ตังค์มี.....กินเหล้าหมด  ตังค์หมด....อดตกปลา T__T

คนมันเฮง

• *
  • ชื่อ-สกุล: ไพรินทร์ วงษ์แป้น
  • เบอร์โทร: 0869327292
  • ก็คนมันเฮง
 :Pเขื่อนที่ว่าเขื่อนกั้นลำน้ำพรมที่เกษตรสมบูรณ์จังหวัดชัยภูมิใหลมาจากเขื่อนจุฬาลงกรณ์ลงมาเขื่อนห้วยกลุุ่มและใหลมาเขื่อนโนนเขวาใหลลงน้ำชีตกสวายแม่นำ้ใช้กลว้ายเบ็ดเดี่ยวเขาไปดูรูปสวาย6โลได้ที่เว็ปบอดร์ส่วนที่ตกตามบ่อก็ใช้ไผ่เขียวกะทิไข่เป็ดนำสามอย่างมาเค้ารวมกันตกด้วยเบ็ดเดี่ยวที่เกี่ยวขนมปังฟามเฮาร์ใช้หลอดดูดน้ำสีอะไรก็ได้ที่เราสังเกตุเห็นง่ายมาทำทุ่นเอาไฟรนบีบหัวส่วนอีกด้านใช้ลูกหมุนต้องตัวเล็กสุดกับสำลีกาวตาช้างหยอดนำทุ่นมาร้อยใส่เอ็นผูกลูกหมุนแล้วทำสายชิ้งหน้าแต่ละบ่อกินชิ้งหน้าไม่เท่ากันให้สังเกตุคนรอบค้างใช้ชิ้งวิธีการปั้นเหยื่อนำขนมปังมาวางเอาลูกหมุนวางกลางขนมปังแล้วเอาขนมปังฟามเฮาที่เกี่ยวเบ็ดเดี่ยวมาวางกับลูกหมุนเอาขนมปังมาโบ๊ะทับแล้วบีบให้แน่นล้อกทุ่นก็แล้วแต่1คืบ2คืบ3คืบล็อกทุ่นใช้ด้ายผูกไม่ตอ้งสิ้นเปลืองแล้วอย่าลืมหัวเชื้อกลิ่นต่างๆติดไปด้วย ::dd4:: :)
ความสุขหาไม่ยากแค่FISHING GAMEและรู้จากการให้

Untitled Document

Untitled Document