phitsanulok fishing

พูดคุยเรื่อง ตกปลา เหยื่อปลอม รอกตกปลา คลิปตกปลา กับพิษณุโลกฟิชชิ่ง : Fishing Club

Member Login

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง

ข่าว:

Forest-Hut

ผู้เขียน หัวข้อ: รอกหยดน้ำ hunter  (อ่าน 5704 ครั้ง)

คนอัดต่อ

• นักตกปลามือใหม่ขั้น 1
  • *
  • คะแนนโหวต 0
  • ชื่อ-สกุล: chawalit
  • เบอร์โทร: 082-003-8042
  • คนอัดตอ
รอกหยดน้ำ hunter
« เมื่อ: 10/01/2012 »

สวัสดีครับน้าทุกคนครับ ผมหนึ่งเป็นคนชัยนาทชื่นชอกการตกปลามา 15 ปี แล้วครับ (ผมอายุ 25) ผมมีปัญหาหนึ่งเรื่องครับคือตอนนี้ผมชื้อรอกหยดน้ำ hunter มือสองมาหนึ่งตัว ผมต้องการถามผู้รู้ว่ามันมีข้อดีและข้อเสียเช่นไร และที่สำคัญช่วยสอนผมการตีเหยื่อหน่อยครับ เพราะว่ามันเป็นครั้งแรกในชีวิตที่จับรอกเบสหยดน้ำครับ พูดตรงๆว่าตีรอกเบสไม่เป็นแต่อย่ากลองครับ ขอบคุณครับ ::dd11:: ::dd11:: ::ww7:: ::ww7::

กอล์ฟ ไกรลาศ

• นักตกปลาชั้นเซียน
  • *
  • คะแนนโหวต 2
  • ชื่อ-สกุล: ปานรบ กลิ่นทอง
  • เบอร์โทร: 0834122562
  • " เป็นคนดีให้คนเกรง " " ดีกว่าเป็นนักเลงให้คนกลัว "
Re: รอกหยดน้ำ hunter
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11/01/2012 »
ผมก้อพึ่งเคยใช้เบสอ่ะ  ซื้อมาประมาณวันพ่อได้มั้ง เดี๋ยวนี้ก้อตีสบายๆครับ  มียำวุ้นเส้นนิดๆหน่อยๆ

ก้อได้แต่อ่อนน้อม ถามคนที่เค้าเป็นบ้าง  ถามดีๆ ปรับยังไง ทำยังไงอ่ะครับ มันมีปัญหาตรงนี้แก้ไขยังไง...(ส่วนตัวผมนะ)

สู้ๆนะครับพี่  เอาใจช่วยครับ :P :P :P :P :P :P :P :) :) 
'' สาระไม่มี   หน้าตาดีไปวันๆ  ''
'' ดีชั่วรู้หมดแต่มันอดไม่ได้  ''

wijarat

• *
  • ชื่อ-สกุล: เอกลักษณ์ วิจารัตน์
  • เบอร์โทร: 0858787891
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11/01/2012 »
เผื่อจะช้วยน้าได้ครับ

ก่อนจะหัดตี ตามหลักการเราต้องเซ็ตตัวหน่วงของรอกให้พอดีเสียก่อนมันถึงจะตีง่ายครับ พอเซ็ตดีแล้วต่อไปก็เป็นการหัดท่าตี
การหัดตีผมแนะนำว่าให้ใช้สายเอ็นเพราะราคาถูก เลือกยี่ห้อที่มันถูกที่สุด ขนาดซัก 10 ปอนด์เพราะใกล้เคียงกับขนาดสายที่ใช้งานจริง
เหยื่อที่ใช้หัดตีแนะนำพวกน็อตตัวใหญ่หน่อย หรือตะกั่วตกสวายก็ได้

พอดีน้าไม่ได้บอกมาว่าใช้รอกระบบหน่วงแบบไหน เลยอธิบายทั้ง 2แบบ

ระบบแม่เหล็ก จะมีหน่วง2จุด คือ
1.หน่วงแม่เหล็ก จะมีตัวบิดปรับระดับมักทำเป็นตัวเลข 1 2 3  หรือ Min-Max
ค่ามากก็ยิ่งหน่วงมาก ให้บิดหน่วงไปยังค่ากลางๆค่อนข้างไปทางสูง
ถ้าใช้รอกไดว่า ปรับไปเลยครับ เลข 6
รอกอาบู ปรับไปเลย Max
(ถ้าตีชำนาญแล้วก็ค่อยๆปรับลดค่าลงครับ)

2.หน่วงดันสปูล การเซ็ตจุดนี้ทำได้โดยหมุนฝาหน่วง หมุนเข้าฝาก็จะไปดันแกนสปูล หมุนออกก็จะคลาย
ฝาหน่วงในรอกหยดน้ำส่วนใหญ่อยู่ด้านมือหมุน วิธีปรับ ให้ลองกดฟรีสปูลดูก่อน แล้วเอานิ้วโป้งขยับสปูลซ้าย-ขวา
ถ้าสปูลขยับไม่ได้ ให้หมุนคลายฝาหน่วง พอให้สปูลขยับได้นิดเดียวก็พอครับ เป็นการเซ็ตค่ากลางๆ
(ปกติในจุดนี้ไม่ค่อยได้ปรับกันมากนัก เพราะเน้นตีลื่นๆจะพึ่งระบบแม่เหล็กซะมากกว่า ถ้าไม่ไหวจริงๆให้ปรับดันหน่วงเข้า ก็จะช่วยชะลอสปูล โอกาสฟู่จะลดลง)

ระบบหน่วงแบบเม็ดหน่วง  จะมีหน่วง2จุด คือ
1.หน่วงแบบเม็ดหน่วง ในรอกหยดน้ำส่วนใหญ่จะอยู่ใต้ฝาฝั่งตรงข้ามมือหมุน
ให้เปิดฝาออกมา จะเห็นมีเม็ดหน่วงเล็กๆหลายอัน (ให้เปิดเม็ดหน่วงซัก 3-4 เม็ด)

การเปิด-ปิดเม็ดหน่วง
1. ในรอกบางยี่ห้อ ไม่มีการเปิด-ปิดเม็ดหน่วง เพราะแกนไม่มีสลักล็อคเม็ดหน่วง แต่ใช้วิธีถอดเม็ดหน่วงออกถ้าไม่ใช้
2. ในรอกหลายยี่ห้อ เช่น shimano มี
วิธีสังเกตุ ดูว่าเม็ดไหนมันเปิดหรือปิด ถ้าขยับขึ้นลงได้เล็กน้อยแสดงว่ามันเปิดอยู่
อันไหนขยับไม่ได้แสดงว่าปิดอยู่ เพราะมันติดล็อคสลักอันเล็กๆ
วิธีเปิด-ปิด ใช้เล็บเขี่ย
(ถ้าตีชำนาญแล้วก็อาจจะเปิดไว้ซัก 2 เม็ดพอ)

2.หน่วงดันสปูล การเซ็ตจุดนี้ทำได้โดยหมุนฝาหน่วง หมุนเข้าฝาก็จะไปดันแกนสปูล หมุนออกก็จะคลาย
ฝาหน่วงในรอกหยดน้ำส่วนใหญ่อยู่ด้านมือหมุน วิธีปรับ ให้ลองกดฟรีสปูลดูก่อน แล้วเอานิ้วโป้งขยับสปูลซ้าย-ขวา
ถ้าสปูลขยับไม่ได้ ให้หมุนคลายฝาหน่วง พอให้สปูลขยับได้นิดเดียวก็พอครับ  เป็นการเซ็ตค่ากลางๆ

(ปกติในจุดนี้ ได้ใช้อยู่บ้าง เพราะระบบเม็ดหน่วงมันไม่ละเอียด อีกอย่างถ้าจะไปปรับเม็ดหน่วงมันต้องเปิดฝาเสียเวลา
ถ้าไม่ไหวจริงๆให้ปรับดันหน่วงเข้า ก็จะช่วยชะลอสปูล โอกาสฟู่จะลดลง)

สู้ๆครับ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/01/2012 โดย wijarat »

คนอัดต่อ

• *
  • คนอัดตอ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 12/01/2012 »
ขอบคุณครับที่แนะนำครัย เมื่อวาวหลังจากได้รอก hunter แล้วผมก็กลับบ้าทันทีเพราะว่าอยากจะรองตี น้าครับรอกตัวนี้บอดี้เป็นสแตนเลตทั้งหมด สภาพดี 85% จากสภาพการใช้งานมา 6 เดือน(ยังว่าเก่าเขาใหม่เรา) แต่พอถึงบ้านเจอสีภรรยายกคันเทศเลย (จำเป็นต้องเงียบอย่าเถียงเด็จขาด มิฉะนันอันตรายถึงชีวิต) เมื่อฟังเทศจบก็นึกขึ้นได้ว่าต้องการเทศ (ผมว่าคงไม่มีใครทำแบบผมแน่) ผมถอดคันรอกสปินนิ่งมาใส่รอกเบสแทนเพื่อนำไปเทส ใจผมคำนึงเสอมว่าถ้าเกิดผมเป็นเซียนตกปลาจะต้องไม่ฟู ปรากฎว่าไม่ฟู ผมดีใจมาก ผมฝืนทนยุง ครึ่งชั่วโมง (มันเป็นอะไรที่ผมอยากจะให้ถึง วัน เสาร์-อาทิตย์ มาก) เพาะใจผมจดจ่อต่อการตกปลามาก

พ่อหมีโยกี้

• *
  • ชื่อ-สกุล: นาย ปริญญา ภู่ศรี
  • เบอร์โทร: 0815967407
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19/01/2012 »
ขอแนะนำนะครับ
รอกhunterหายไปจากตลาดนานพอควรแล้ว ฉะนั้นตัวที่น้ามีอยู่คงมีอายุพอดู
ถ้ามีเวลาก็ ล้าง หยอดน้ำมัน เตรียมความพร้อมก่อนใช้งานหน่อยก็จะดี

การใช้งานเบื้องต้นนั้้น น้า wijarat ได้แนะนำไปแล้ว
แต่กระผมขอเพิ่มเติมหน่อย

รอกหยดน้ำควรใช้กับสาย pe สักเบอร์ 2-3 เพราะว่าจะได้แก้ได้ง่ายเวลาสายพู่
ถ้าหากเป็นสายโมโนหรือสายเอ็นแล้ว ฟู่ไม่ต้องมากเท่าไรก็ต้องตัดทิ้งกันทีเดียว

จริงอยู่ตอนซ้อมตีอาจไม่พู่หรอกครับ แต่เวลาออกรอบจริงๆแล้ว
ต้องตีสู้ลม และต้องปรับหน่วงตามน้ำหนักเหยื่อเวลาเลือกใช้เหยื่อต่างกันไป
รับลองว่าได้กินรังนกอยู่บ่อยๆแน่

ถ้าใช้สายเอ็นแล้วเมื่อใช้เหยื่อผิวน้ำพวกกบ สายเอ็นจะยืดตัวทำให้ผิดแอ็กชั่นจากสับตั๊บๆ กลายเป็นกระโดดกระเด้า
เวลาลากผ่านกอหญ้าหรือผักบุ้งก็จะเด้งไม่เป็นท่า

พอใช้สาย pe แล้ว สิ่งที่ตามมาคือ ตีทำระยะได้น้อยกว่าสายเอ็น เป็นเรื่องธรรมชาติ
จึงเหมาะกับเหยื่อที่มีน้ำหนักมากหน่อย ถ้าเหยื่อเบาก็จะตีไม่ออก ออกแรงมากไปก็ฟู่
แต่ก็ได้ข้อดีคือความแข็งแรงทำให้ดึงเหยื่อหลุดได้เมื่อติดสวะ หรือดึงมันขึ้นมาทั้งปลาทั้งสวะเลย

พึงระวังกิ่งไม้ยอดหญ้าด้านหลังหรือเหนือหัวจะเกี่ยวเหยื่อเวลาตี จะทำให้สายพู่ได้

เรื่องคันนั้น ใส่กับคันสปินชั่วคราวเพื่อเทสได้ครับแต่ไม่แนะนำให้ใช้ตลอด คันจะหักได้ง่ายๆ และวิธีวางไกด์ไม่เหมือนกัน
สายจะเบียดเนื้อคันเวลาคันโค้งมากๆ

เวลาใช้เบสแล้วมันสบายดีเวลาตีเหยื่อหนักๆบ่อยๆไม่เจ็บนิ้วชี้แต่ข้อจำกัดเยอะกว่าสปินพอดู
ลองหัดใช้ดูครับ ขอเอาใจช่วย สู้ๆครับ :P

คนอัดต่อ

• *
  • คนอัดตอ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20/01/2012 »
เมื่อวันอาทิตย์ที่ฝ่านมาผมได้รองไปตีเหยื่อปลอมโดยใช้รอกหยดน้ำ hunter กับคันสปินนิ่งคู่ใจครับ (ตอนซ่อมตีนั้นสบายมาก แต่พอลงสนามมักลับไม่เป็นอย่างที่คิดครับ) เตรียมเบ็ดไป 2 คัน เดินรอบบึง 3 กิโลเมตร โชคยังดีที่ผมเอาคันสปินนิ่งไปด้วย ไม่งันอารมณ์เสียกับเจ้า hunter แน่ เพราะว่าเวลาตีมีอยู่สองอย่างก็คือ 1 ฟู 2 ตีไม่ออกเพราะปรับหน่วงไม่เป็น แต่นั้นยังไม่เท่ากับได้ปลาเค้าคลึ่งตัวครับ(อีกคลึ่งตัวชะโดรับประทานครับ) ตอนนี้ผมกำลังเก็บเงินซื้อคันเบสอยู่ครับ อยากได้ราคาประมาณ 300-400 บาทครับ

พ่อหมีโยกี้

• *
  • ชื่อ-สกุล: นาย ปริญญา ภู่ศรี
  • เบอร์โทร: 0815967407
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20/01/2012 »
เวลาตีมีอยู่สองอย่างก็คือ 1 ฟู 2 ตีไม่ออก
เรื่องธรรมดาของรอกหยดน้ำเวลาตีเหยื่อเบาหล่ะครับ ขนาดเหยื่อหนักยังทำระยะยากกว่ารอกสปินเลย ดีหน่อยก็ตรงเรียงสายเป็นระเบียบไม่ค่อยพันกันเวลาตีออก ถ้าใช้เบสต้องทำใจ
จำง่ายๆว่า ปรับหน่วงสปูลพอให้ใช้นิ้วดันสปูลแล้วไม่ขยับก๊อกแก๊ก หน่วงสปูลจะช่วยกันสายไม่ให้ฟูเวลาเหยื่อเร่งความเร็ว คือตอนตีออก
ส่วนหน่วงแม่เหล็กจะช่วยกันฟูเวลาเหยื่อลดความเร็ว คือ เลยจากจุดสูงสุดแล้วกำลังจะตกน้ำ
พอเก่งแล้วก็ค่อยปรับหน่วงสปูลให้หลวมลงเรื่อยๆจนชิน จะตีได้ไกลขึ้น
พยายามต่อไปครับ อย่าเพิ่งท้อก่อน  :)

คนอัดต่อ

• *
  • คนอัดตอ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20/01/2012 »
แต่น้าครับสิ่งที่ผมแค้นที่สุดก็คือ ชะโดตัวนั้น เรื่องมันมีอยู่ว่าขณะที่ผมกำลังหงุดงิดกับการแก้สายที่ฟูอยู่ผมก็มองไปที่ผิวน้ำเห็นปลากรายขึ้น ผมก็วางการแกะสายที่ฟูและหยิบคันสปินนิ่งคู่ใจใส่ปลาปลอมหวดออกไป 1 ไม้ และได้ปลาเค้า 1 ตัว ตัวประมาณ 1 โลเห็นจะได้ ในขณะที่ผมกำลังยกปลาขึ้นจากน้ำหวังว่าจะทำห่อหมกปลาเค้า ความขวันของผมสลายลงไปเมื่อมีเสียงดัง ตูม กึบ(พ่อเคยบอกว่าปลาชะโดนั้นฟันคมมากกัดทีเดียวขาดเลย (ในคำที่พ่อบอกนั้นผมไม่เคยเชื้อเลย เพราะว่าขณะมีดคมๆ ฟันทีเดียวยังไม่ขาดเลย และนับประสาอะไรกับฟันปลาชะโด)) แล้วมันก็ลากปลาของผมลงใต้น้ำ พอประมาณ 5 วินาที เจ้าปลาเค้าก็ลอยขึ้นมาในสภาพสยดสยอง คือ จากหางถึงท้องหายไปเลย เหลือแต่ใส้ นั้นแหละผมแค้นสุดๆกับชะโด ตอนนี้ผมผูกใจเจ็บกับมันทุกตัวปลาชะโด ผมขอให้คำสัตยสาบานต่อผืนน้ำแลแผ่นดินว่า ขอให้ผืนน้ำและแผ่นดินเป็นพญาญว่า "เรามาตกปลาในวันนี้ เราตั้งใจจะมาตกปลาอื่นใช่ชะโดไม่ แต่ด้วยว่าเหตุวิปริกเกิดขึ้นกับเรา เจ้าชะโดกินปลาเรา จากนี้ต่อไปในเบื่องหน้า เราจะหมายมุ่งฝานชีพปลาชะโดให้สิ่น และจากนี้ไปเราจะกินเจ้าทุกตัวปลาชะโด จนชีวิตจะหาไม่ "
hunter 

Untitled Document

Untitled Document