phitsanulok fishing

พูดคุยเรื่อง ตกปลา เหยื่อปลอม รอกตกปลา คลิปตกปลา กับพิษณุโลกฟิชชิ่ง : Fishing Club

Member Login

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง

ข่าว:

Forest-Hut

ผู้เขียน หัวข้อ: ตกปลาเกล็ด (สปิ๋ว)เลือกอุปกรณ์ คันและรอกอย่างไร ไม่เคยสปิ๋ว  (อ่าน 16384 ครั้ง)

Fish

• บุคคลทั่วไป

ตกปลาเกล็ด (สปิ๋ว)เลือกอุปกรณ์ คันและรอกอย่างไรดี  แนะนำด้วยครับ
 คันweighเท่าไร ยาวเท่าไร รอกแบบใหนดี งบ2000บ.  ต้องการแบบ สปิน  ไปเจอหมายปลาเกล็ดมา ตีแต่เหยื่อปลอม ???

หนุ่ม แม่กวง

• นักตกปลามือใหม่ขั้น 1
  • *
  • คะแนนโหวต 0
  • ชื่อ-สกุล: ธนกฤต ใจกันธา
  • เบอร์โทร: 086-1981559
  • เศษแก้วมันบาดคน คำพูดของเศษคนมันบาดใจ จึ๊กๆ
เจ้าของกะทู้ต้องการทราบเรื่องวิธีการตกสปิ๋ว หรือเปล่าครับไม่ใช่การตกชิงหลิวใช้ไหมครับถ้าการตกสปิ๋ว
นะครับต้องมีคันเบ็ดยาวประมาน 6-7 ฟุตร แอคชั่นต้องอ่อนนะครับอาจจะใช้คันสปินนิ่งที่ใช้ตีเหยื่อปลอมก็ได้ รอกขนาดเล็กไม่ต้องใหญ่มากขนาดประมาน BG 10 ก็พอเพราะถ้าใหญ่มากจะหนักครับถ้าจะให้ดีควรเป็นรอกกาไฟค์ เพราะจะเบากว่ารอกโลหะ ที่ต้องเบาเพราะเราต้องถือคันไว้ตลอดเวลาครับ
วิธีการนะครับ
1.ใช้เบ็ดเบอร์เล็กประมาน gama เบอร์ 7 -8 หรือแล้วแต่ขนาดของปลาผูกเบ็ดกับสายเอ็นประมาน 10-12 ปอนร์ กับลูกหมุน ใช้เอ็นยาวประมาน 20 cm.
2.เอ็นที่อยู่ในรอกต้องใส่ STOPER หรือ STOP LINE แล้วแต่จะเรียก
3.ร้อยลูกปัดกับเอ็นที่อยู่กับรอกก่อน
4.ใส่ทุ่นชิงหลิว หรือทุ่นสปิ๋วขาดพอประมานโตเท่าๆกับปากกา
5.ร้อยลูกปัดตามอีกลูก
6.ใส่ตะกร้อขนาดเล็กที่สุดเท่ากับนิ้วชี้
7.ใส่ลูกปัดอีกลูก
8.ลูกหมุนที่ผูกกับเบ็ด ที่ผูกไว้แล้วตามหัวข้อหมายเลข 1 มาผูกกับปลายสายข้อ 7
วิธีเล่นครับ
1.เลื่อน stoper จนกระทั้งหาระยะจนกระทั้งทุ่นตั้งได้ ขยับหาเรื่อยๆแล้วรองวัดกับระยะความลึกของน้ำดู
2.ใช้เหยื่ออ่อยจุดที่เราจะเล่นประมาน 5- 10 กำมือ ควรไม่ห่างผังเกิน 5 เมตร
3.ใช้เยื่อหุ้มตะกร้อนิดเดียวไม่ต้องเยอะเอาแค่หุ้มไม่เห็นตะกร้อพอ
4.ฉีกขนมปังเกี่ยวกับเบ็ดที่ผูกไว้
5.โยนลงไปจดที่เราจะเล่นรอจนทุ่นตั้งตรง
6.จับคันรอเมื่อปลาเข้าชาตทุ่นจะจมหายไป ทำการตะวัดคันทันทีอย่ารอจนทุ่นลอยขึ้นมาเพราะถ้าเป็นอย่างนั้นปลาจะวางเหยื่อแล้ว หมายเหตุ ไม่ควรปิดเบรคแน่นเพราะถ้าปลาตัวใหญ่หลงเข้ามากินปลาจะดึงสายเร็วมากจนเอ็นขาดได้ควรเปิดเบรคฝืดๆ
หมายเหตุครับนี้คือการตกแบบฉบับของผมเองนะรับรองว่ากินดีกว่าแบบตกสปิ๋วธรรมดา ถ้าจะตกแบบธรรมดาก็แค่เอาตะกร้อออกแล้วใส่ตะกั่วแทนจบครัยผม
ไม่รู้ว่าตอบถูกตามความต้องการหรือเปล่าครับเจ้าของกะทู้ครับ

เครดิตน้า sak tapha อีสานฟิชิช่งครับ
.

ming

• นักตกปลามืออาชีพ
  • *
  • คะแนนโหวต 3
  • ชื่อ-สกุล: พงศ์เทพ จันทรมณี
  • เบอร์โทร: 0862055289
  • คนรักเหยื่อปลอม
ในส่วนตัวนะครับที่ผมใช้คันที่มีเวทที่นุ่มมากๆแต่มีแรงดีดตัวสูงเพื่อใช้ในการวิดปลาทีสำคัญต้อบเบามากๆ
ส่วนรอกนั้นก็ต้องตัวเล็กหน่อยเพื่อจำกัดในเรื่องน.น. และไม่จำเป็นต้องใช้รอกตัวใหญ่อยู่แล้ว 8) 8) 8) 8)ส่วนผมตอนนี้ใช้คันไดว่า 8 ฟุตครับนำมาบิ้วเองเพื่อความเบาครับ รอกเป็นของ shimano เบอร์ 1000 ครับ ::ww3:: ::ww3::อยากรู้ว่าคันไหนดูกระทู้ผม      ที่หนองตาก่อน ทางไปสุโขทัยครับ  ::dd9: ::dd9: ::dd9:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30/06/2010 โดย ming »
............ปล่อย หนึ่ง ได้ถึงล้าน............

ฅนสันโดษ

• Auction&Seller Member
  • *
  • คะแนนโหวต 16
  • ชื่อ-สกุล: dong. ฅนสันโดษ
  • เบอร์โทร: 08-9703-6165
  • อย่าคิดมาก พรุ่งนี้ก็เช้าแล้ว...ครับ
ว้าวววววววว  น้าหนุ่ม ฅนหลังคัน ครบถ้วนกระบวนความเลยครับ ::dd8:: ::dd8:: 8)

สำหรับผมเอง ใช้สองชุดครับ (ขอเอามาเล่าสู้กันฟังหน่อยครับ)

ชุดที่หนึ่ง สามัญประจำรถครับ  คัน berkley cherrywood  7 ฟุต medium  บวกกับรอก Fenwick (ของชำร่วย) และ tv 103 ครับ

ชุดที่สอง คัน ultra light " u2   10 ฟุต บวกกับรอก Sharkspeare Sigma และ thu 500 ครับ

อยากเอารูปให้ดูด้วย  แต่ย่อไม่ได้....ใครก็ได้ช่วยที่ครับ โปรแกรมย่อภาพ ::ww4::
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30/06/2010 โดย ฅนสันโดษ »
สิ่งเดียวที่จะทำให้คนชั่วชนะก็คือ " การที่คนดีนิ่งดูดาย "

"อย่าคิดมาก   พรุ่งนี้ก็เช้าแล้ว"

leoput

• นักตกปลาสมัคเล่นขั้น 2
  • *
  • ชื่อ-สกุล: leoput
  • เบอร์โทร: 086-0356051
อยู่ที่ความชอบในส่วนนี้ แต่ผมเป็นหนึ่งคนที่ชอบตกคัน(สปิ๋ว)เช่นกัน คันที่ใช้ต่อนี้ของยูโร 8 ฟุต รุ่น อุลต้า สาย 2 รอก สกาย มินิ สาย แม็ค 6 ปอน เบ็ดกามาเบอร์ 4 ตูนแบน
ส่วนเหยื่อ ลำเปล่าๆเดียว
ออที่สำคัญตกปลาด้วยอุปกรณ์ดังกล่าวต้องเดินหาหมาย จุดที่ปลาเกร็ดชอบอยู่ส่วนมากไม่หัวบ่อก็ท้ายบ่อ  แต่ท่าเอามันก็ตกตรงนั้นก็ได้และบังคับให้ปลาเข้ามากินจะได้ภูมิใจในความสำเร็จของตน  :D :D :D :D :D
คิดจะตกปลาใหญ่ ใจต้องนิ่งถึงจะได้ตัว

Fish

• บุคคลทั่วไป
 -ขอบคุณครับ เพื่อนๆ สมาชิก ที่ให้คำแนะนำ :P :) :)

ลุงกามา

• นักตกปลามือใหม่ขั้น 1
  • *
  • ชื่อ-สกุล: นายสกุล สุนันชัย
  • เบอร์โทร: 0850322488
ขอบคุณครับ  มาเก็บความรู้ด้วย :)

เว็บมาสเตอร์

• WEBMASTER
  • *
  • คะแนนโหวต 31
  • ชื่อ-สกุล: นายครรชิต ดาบภูเขียว
  • เบอร์โทร: 082-512-9592
  • ตกมั่วๆ แห้วซะส่วนใหญ่
ว้าวววววววว  น้าหนุ่ม ฅนหลังคัน ครบถ้วนกระบวนความเลยครับ ::dd8:: ::dd8:: 8)

สำหรับผมเอง ใช้สองชุดครับ (ขอเอามาเล่าสู้กันฟังหน่อยครับ)

ชุดที่หนึ่ง สามัญประจำรถครับ  คัน berkley cherrywood  7 ฟุต medium  บวกกับรอก Fenwick (ของชำร่วย) และ tv 103 ครับ

ชุดที่สอง คัน ultra light " u2   10 ฟุต บวกกับรอก Sharkspeare Sigma และ thu 500 ครับ

อยากเอารูปให้ดูด้วย  แต่ย่อไม่ได้....ใครก็ได้ช่วยที่ครับ โปรแกรมย่อภาพ ::ww4::
ตามลิงค์นี้ไปเลยครับน้าโด่ง
http://www.phitsanulokfishing.com/board/index.php/topic,354.0.html
ผมอยากเห็นภาพครับ และกำลังจะออกด้วยเช่นกัน 1 ชุด แนะนำแจ่มๆ ซักชุดสิครับ งบ 2000 เหมือนกัน
ตามสโลแกน "ไม่หล่อ แต่จนครับ"  ;D ;D ;D

Rider

• นักตกปลาชั้นเทพ
  • *
  • คะแนนโหวต 7
  • ชื่อ-สกุล: อาทิตย์ วงษ์จำปา
  • เบอร์โทร: 087-2009507
  • ตกปลาเพื่อการกีฬาไม่ใช่ล้างผลาญเผ่าพันธุ์
ตามที่น้าๆบอกเลยครับแต่ส่วนตัวผมชอบคันติก้าtc2 10ฟุตสำหลับหมายปลาที่อยู่ไกลๆดีดเหยื่อเล็กๆทำระยะได้ดีครับส่วนหมายใกล้ๆก็ 6 ฟุตครับทั้งนี้ทั้งนั้ขึ้นอยู่กับความชอบของแต่ละบุคคลครับ  :) :)

Untitled Document

Untitled Document