phitsanulok fishing

พูดคุยเรื่อง ตกปลา เหยื่อปลอม รอกตกปลา คลิปตกปลา กับพิษณุโลกฟิชชิ่ง : Fishing Club

Member Login

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง

ข่าว:

หัวเชื้อปลาจีนสดุ้ง

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยบอกวิธีตกปลาน้ำลึกมากๆ (บ่อที่เค้าขุดดินขาย)  (อ่าน 14440 ครั้ง)

พี่แฮมส์ก่ะน้องฮัท(น้าไก่เจ้าเดิม)

• ผู้ดูแลบอร์ด
  • *
  • คะแนนโหวต 5
  • ชื่อ-สกุล: น้าไก่ครับผม
  • เบอร์โทร: 0817858300
  • อยากให้คนไทยรักกัน

::dd8:: ::dd8:: ::dd8:: ::dd8:: ::dd8:: ::dd8:: ::dd8:: ::dd8:: ::dd8:: ::dd8:: ::dd8:: ::dd8:: ::dd8:: ::dd8::

ตบมือให้ก่อนเน้อ พรุ่งนี้ลงรูปให้ด้วย เล่ามาส่ะเห็นภาพเลย

ยินดีกับชัยชนะ สำหรับคืนนี้

:-* :-* :-* :-* :-* :-*
.

Rider

• นักตกปลาชั้นเทพ
  • *
  • คะแนนโหวต 8
  • ชื่อ-สกุล: อาทิตย์ วงษ์จำปา
  • เบอร์โทร: 087-2009507
  • ตกปลาเพื่อการกีฬาไม่ใช่ล้างผลาญเผ่าพันธุ์
น้าไก่บันทึกเบอร์กับชื่อให้ตรงกันเนอเดี๋ยวจะว่าไม่บอกกัน ;D ;D ;Dผมมีอีกวิธีที่จะพอได้ตัวถ้าทดสอบหลายวิธีแล้วไม่ได้ผลให้หาลูกปลานวลจันทร์ขนาดพอเหมาะเกี่ยวเบ็ดตกทุ่นลอยตกช่วงเย็นๆไม่เสี่ยงอันตรายและเป็นเวลาที่ปลาออกหาอาหารพอดีวิธีนี้ผมเคยแข่งกับพี่แถวบ้านพี่เขาเดินตีปลากระดี่จนเหงื่อโซมก็ยังไม่ได้ส่วนผมนั่งอยู่ใต้ร่มไม้ได้ไปสามหน่วยสรุปวันนั้นผมเลยได้จิบเบียร์เย็นๆตามที่พี่เขาให้สัญญาก็ปลาจะไปกินได้ไงก็ชาวบ้านชอบใช้แหกันปลาเลยได้ยินเสียงคนเดินก็ซุกดินซุกป่าหนีหมดนะครับ :) :) :)

..สโตกฟิชชิ่ง..

• นักตกปลาชั้นเทพ
  • *
  • คะแนนโหวต 4
  • ชื่อ-สกุล: ..สโตกฟิชชิ่ง..
  • เบอร์โทร: 084-6220242
  • สโตกฟิชชิ่งคลับ
ตกลง คุณฝ่ายได้ปลาแล้วใช่ป่ะ
.......เล่ากันมาตั้งนาน   ผมขอดูบ้างละกัน
อยากเห็นเหมือนกัน ว่ามันเป็นปลาอะไร และอลังการ ขนาดใหน   รออยู่นะคับ
(อยากเห็นจริงๆ เพราะเห็นเตรียมการกันมาตั้งหลายวันแล้ว) :P
....อยากรู้เพิ่มอีกนิดนะครับ  ตกลงใช้วิธีใหนตก ถึงได้ครับ...ช่วยบอกวิธีหน่อยนะจ๊ะ อยากรู้ จะได้นำไปลองใช้มั่ง...
ขอบคุณคับ ::ww7::
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/08/2010 โดย ..สโตกฟิชชิ่ง.. »
[/img].[/img]
             สโตกฟิชชิ่งเพจ คลิก http://www.facebook.com/STokFichChingKlumKhnRakKarTkPla?ref=hl#.!/

เว็บมาสเตอร์

• WEBMASTER
  • *
  • คะแนนโหวต 31
  • ชื่อ-สกุล: นายครรชิต ดาบภูเขียว
  • เบอร์โทร: 082-512-9592
  • ตกมั่วๆ แห้วซะส่วนใหญ่
แล่ว ๆๆๆๆๆ  ผมพลาดกระทู้นี้ได้อย่างไร  ::dd4:: ::dd4:: ::dd4::
น้าไก่ครับน้องฝ้ายครับ ตกลงมันปลาอะไรหรือครับ อยากเห็นจัง ขอดูหน่อยครับ  ::dd10:: ::dd10:: ::dd10:: ::dd10::

พี่แฮมส์ก่ะน้องฮัท(น้าไก่เจ้าเดิม)

• *
ตอบแทนน้องฝ้ายเลยแล้วกัน หวังว่าจะไม่ว่าน่ะจ๊ะ

ส่วนรูปพี่ก็อยากเห็นเหมือนกัน

ปลาคืนก่อน เป็นชะโด ไซด์ ประมาณ 9 โล ครับผม

เล่ามาส่ะ น้าไก่นึกว่า งูเหลือม ของน้าไก่หลุดไป

::ww3:: ::ww3:: ::ww3:: ::ww3:: ::ww3:: ::ww3::
.

T

• Auction&Seller Member
  • *
  • คะแนนโหวต 1
  • ชื่อ-สกุล: นาย เมธี อุตรนคร
  • เบอร์โทร: 084-2396655
  • อย่าให้คําว่าเพื่อนมีค่าน้อยกว่าผลประโยช์น
--------------------------------------------------------------------------------

สวัสดีน้าๆทุกท่านครับ

น้องฝ้ายไอ้ที่ตัวเท่าขานะปลาช่อนเเน่นะครับ 
ไม่ใช่ชะโดนะครับ   
ปลาช่อนที่ใหญ่ขนาดนั้นผมไม่ค่อยเห็นนานมากเเล้วตามบ่อบึงธรรมชาติเดียวนี้ไม่ค่อยเจอ
ที่ผมเคยเห็นมาปลาช่อนเเต่ก่อนใหญ่ขนาดเกือบเท่า ท่อนขาบนยาวเกือบหนึ่งเมตร
ตามคลองบึงธรรมชาติจริงๆเเต่เดียวนี้หาไม่ค่อยเจอเเล้ว    โดนคนกระชับพื้นที่จนหมด 

อยากเห็นหมายที่ตกจัง
ช่วยหารูปมาลงให้ดูบ้างนะครับ

ตกปลากลางคืนหาคนไปเป็นเพื่อนด้วยนะครับอันตราย 

ว่าเเล้วต้องเป็นพี่ชะโด :-\ :-\ :-\ :-\
ปลาอะไรใหญ่เท่าขา                  ::ww7::::cc3:: ::cc3:: ::cc3::
 (:z:) (:z:) ::ww7::เเทงถูกอีกเเล้ว

mommam

• นักตกปลามืออาชีพ
  • *
  • คะแนนโหวต 0
  • ชื่อ-สกุล: ปิยวิทย์ เชียงเงิน
  • เบอร์โทร: 0819517897
  • อย่ายอมแพ้แม้สิ้นหวัง
กระทู้นี่มันดีเดือด......
ผมว่าเรานัดกันไปเลยดีมั๊ย5555
 ::ww7:: ::ww7:: ::ww3::

novo

• อยากใด้ปลาต้องกล้าลุย
  • นักตกปลามือใหม่ขั้น 1
  • *
  • คะแนนโหวต 0
  • ชื่อ-สกุล: กิจชัย เหมสุวิมล
  • เบอร์โทร: 0956564295
  • จงทำวันนี้ให้ดีที่สุดพรุ่งนี้ค่อยว่ากันใหม่
หากระป๋องน้ำมันเครื่องขนาด 1 ลิตร สัก 10 ลูก ใช้สายเอ็นยาวสัก 1 เมตรผูกเบ็ดเบอร์15 แล้วมัดกระป๋องน้ำมันใช้เขียด ใส้เดือนหรือหอยแครงเกี่ยวเบ็ดแล้วเฟี่ยงแรงลงไปกลางน้ำ คอยดูถ้ากระป๋องไหนวิ่งลูกนั้นปลากินแน่ๆ  ของโบราณนะลองใช้ก็ไม่ผิดหรอก   :) :-[ :-*
ฟางตาก

• *
อ้าว!!!! ลงรูปให้แล้วน่ะครับ นู๋ฝ้าย บรรยายให้ พี่พี่น้องๆ ชมกันหน่อย

รูปต่อมากำลังเดินทางครับผม ::dd1:: ::dd1:: ::dd1:: ::dd1:: ::dd1::

.
.

• *
น่าตาน่ากลัวโคตรๆ   ::dd13:: ::dd13:: ::dd13:: ::dd13:: ::dd13:: ::dd13:: ::dd13:: ::dd13:: ::dd13:: ::dd13:: ::dd13::

.
.

samapod

• *
  • ชื่อ-สกุล: สมโภช เอกอนันตไชย
  • เบอร์โทร: 08-9-461-476-1
งูเต็มเยยยยยย :-*

T

• *
  • ชื่อ-สกุล: นาย เมธี อุตรนคร
  • เบอร์โทร: 084-2396655
  • อย่าให้คําว่าเพื่อนมีค่าน้อยกว่าผลประโยช์น
หน้าตามันหน้ากลัวจริงๆ
ใจนักเลง :-\ :-\ :-\

อย่างนี้ต้องหวดด้วยอีโต้ :-\ :-\ :-\

อย่าลืมผ่าเส้นเมาออกด้วยนะเดียวจะหาว่าไม่เตือน

(c:) (c:) (c:)
                          ::ww7:: ::ww7:: ::aa:: ::aa::

ฅนสันโดษ

• *
  • คะแนนโหวต 16
  • ชื่อ-สกุล: dong. ฅนสันโดษ
  • เบอร์โทร: 08-9703-6165
  • อย่าคิดมาก พรุ่งนี้ก็เช้าแล้ว...ครับ
อ๋อ...น้องฝ้ายตกปลาตัวนี้ที่ ภาคใต้ ใช่มั้ยครับ?
     คือว่า..มันมีที่มานิดนึงครับ ถ้าผมมองไม่ผิด ปลาตัวนี้  คือ "ช่อนไช"  ครับ เพราะทางภาคใต้ไม่ค่อยมีปลาชะโดครับ (นอกจากที่เขื่อนเชี่ยวหลาน)  ตัวนี้ทางถิ่นใต้ เขาเรียกว่า ปลาช่อนไช ครับตามที่น้องฝ้ายเข้าใจว่าคือปลาช่อนนะถูกต้องแล้วครับ เพราะคนทางโน้นเขาเรียกันอย่างนั้นครับ เพราะตัวมัน เหมือนปลาช่อน แต่ ปาก หัว และลายคล้าย ชะโด  ปลาชนิดนี้ชอบอาศัยอยู่ตามห้วย ในป่าครับ ตัวมันจะมีลายคล้ายชะโด แต่จะออกเป็นสีน้ำตาลครับ ตัวออกจะยาวหน่อย หัวแหลม แต่ฟันไม่คมเหมือน ชะโดครับ (ตอนเด็กๆ เคยตกครับ) อาหารสุดโปรด คือใส้เดือน แล้วก็แมงเม่า (หรือเหมาที่คนถิ่นเรียกกันครับ)  ชอบอยู่รวมกับปลากลั้ง (ปลาชนิดหนึ่งเหมือนปลาช่อน แต่ใต้ท้องมีสีฟ้า)  ตามแอ่งน้ำใหญ่ๆ ที่มีน้ำลึกกว่าปกติ ครับ
     ยังไงก็ฝากน้องฝ้าย ...อีกนิดครับไหนๆ ก็ไปอยู่ทางใต้ จะได้ระวัง  มีปลาอีกชิดหนึ่งครับ มีพิษอันตรายถึงชีวิตห้ามจับ ห้ามโดนตัวเด็ดขาด  คือ "เห่าช่อน" ตัวเหมือนปลาช่อนครับ แต่หัวไม่เหมื่อนครับ สีดำสนิท มีพิษรุนแรง เหมือนงูเห่าครับ ชอบแสงไฟที่ส่อง ในเวลากลางคืน  (รายละเอียดเพิ่มสอบถามจากคนถิ่นครับ)
     แต่ไม่ต้องกังวล มากนะครับ เพราะเห่าช่อน มันก็หายไป นานพอๆ กับ ปลาช่อนไช ตัวนี้แหละครับ  เพียงแต่ผมเห็นวันนี้ปลาช่อนไชยังมีอยู่  แล้ว เห่าช่อน คงจะยังไม่สูญพันธุ์ ง่ายๆ เช่นกันครับ............
ผิดพลาดขออภัยนะครับ
::ww4::

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/08/2010 โดย ฅนสันโดษ »
สิ่งเดียวที่จะทำให้คนชั่วชนะก็คือ " การที่คนดีนิ่งดูดาย "

"อย่าคิดมาก   พรุ่งนี้ก็เช้าแล้ว"

ระเบียงเบ็ด

• *
  • คะแนนโหวต 13
  • ชื่อ-สกุล: นายธนภัทร จีรสุดา
  • ที่อยู่: ร้านระเบียงเบ็ด สุโขทัย 242/7 ถ.ตันติยวรงค์(ติดอำไพโภชนาเก่า) ต.บ้านกล้วย อ.เมือง จ.สุโขทัย 64000
  • เบอร์โทร: 083-6240204
  • คิดดีทำดี ต้องได้ดี คิดไม่ดีคิดลบยังไงก็ได้ลบ
 ::) นั่งอ่านแต่ละกระทู้จนมาอ่านของน้าโด่ง ::)มึนเลย

ไม่รู้จะช่วยตอบยังไงเลย ::)
.

ฅนสันโดษ

• *
  • คะแนนโหวต 16
  • ชื่อ-สกุล: dong. ฅนสันโดษ
  • เบอร์โทร: 08-9703-6165
  • อย่าคิดมาก พรุ่งนี้ก็เช้าแล้ว...ครับ
::) นั่งอ่านแต่ละกระทู้จนมาอ่านของน้าโด่ง ::)มึนเลย

ไม่รู้จะช่วยตอบยังไงเลย ::)

ขออภัยน้าๆ ทุกท่านนะครับ กระทู้ผมข้างบนเป็นเพียงการคาดการณ์ของผมเองนะครับ
ในฐานะที่เป็นคนถิ่นทางใต้ และสัมผัสกับปลาพวกนี้มาในวัยเด็กครับ
;D  ;) ;) ;) ;D
ผมกำลังค้นหา ชื่อทางวิทยาศาสตร์ อยู่ครับ ตอนนี้เจอแต่ปลาก้าง หรือ ปลากลั้ง (ที่ท้องถิ่นเรียกกัน)
ส่วนเจ้า "ช่อน...." ยังหาไม่เจอ  เดี๋ยวถ้าเจอ จะมาแถลง...ต่อครับ
::dd11:: ::dd10:: ::dd10:: ::dd11::

เจอแล้วครับ  เอามาหมดเลย ทั้งตระกุลช่อนเลยครับ  แล้วก็ดูกันครับมันอยู่ในตระกุลไหน

.

ปลาช่อนงูเห่า ปลาน้ำจืดชนิดหนึ่งมีชื่อวิทยาศาสตร์ว่า Channa aurolineatus จัดอยู่ในวงศ์ปลาช่อน (Channidae) ไม่จัดว่าเป็นปลาเศรษฐกิจ เนื่องจากเป็นปลาหายาก พบไม่บ่อยนักในธรรมชาติ มีลักษณะลำตัวค่อนข้างกลมยาว หัวมีขนาดเล็กกว่าปลาช่อนชนิดอื่น ๆ สัลำตัวจะเปลี่ยนไปตามวัยและสภาพแวดล้อม ปกติพื้นลำตัวจะเป็นสีคล้ำเช่น น้ำตาลแกมเขียว หรือสีดำ เมื่อยังเป็นลูกปลาจะมีแถบสีส้มคาดตามความยาวจากหัวจรดโคนหาง โดยบริเวณโคนหางจะมีจุดสีดำล้อมรอบด้วยวงสีส้มสด แลดูคล้ายเครื่องหมายดอกจันทน์ จึงมีอีกชื่อเรียกนึงว่า "ปลาช่อนดอกจันทน์" เมื่อปลาเริ่มโตขึ้นจะมีแถบดำราว 5-6 แถบคาดขวางลำตัวส่วนที่อยู่ค่อนไปทางท้าย ใต้ท้องสีจาง ลำตัวด้านท้าย ครีบหลัง หาง และครีบท้องจะมีจุดสีตะกั่วเหลือบแวววาวกระจายอยู่ทั่ว
ปลาช่อนชนิดนี้ มีขนาดโตเต็มที่ราว 40-90 ซ.ม. มีรูปร่างเรียวยาวกว่าปลาช่อนชนิดอื่น ๆ ประกอบกับส่วนหัวที่เล็ก ทำให้แลดูคล้ายงูเห่า จึงเป็นที่มาของชื่อ "ปลาช่อนงูเห่า" เมื่อชาวบ้านจับปลาชนิดนี้ได้ บางคนไม่กล้ากินเนื่องจากเชื่อว่าเป็นปลาช่อนผสมงูเห่า มีพิษร้ายแรงกว่างูเห่าทั่วไป แต่ความเป็นจริงแล้ว ช่อนงูเห่าไม่ได้มีพิษแต่อย่างใด
มีการกระจายพันธุ์ค่อนข้างกว้าง โดยพบตั้งแต่ปากีสถาน อินเดีย พม่า ตอนใต้ของจีน ไทย กัมพูชา มาเลเซีย อินโดนีเชีย และคาดว่าอาจจะมีในรัฐฟลอริดาของสหรัฐอเมริกาด้วย
พฤติกรรมมักอยู่อาศัยตามแม่น้ำชายฝั่งที่มีพืชน้ำและพรรณไม้ขึ้นชายฝั่งมีเงาร่ม อาหารได้แก่ ปลา กุ้ง สัตว์น้ำขนาดเล็กและสัตว์ครึ่งบกครึ่งน้ำขนาดเล็ก เช่น กบ เขียด รวมถึงแมลงชนิดต่าง ๆ ด้วย
อุปนิสัยเป็นปลาที่ค่อนข้างดุร้ายก้าวร้าว โดยมักจะกบดานตัวนิ่ง ๆ กับพื้นท้องน้ำหรือไม่ก็ลอยตัวอยู่ปริมน้ำ เมื่อพบอาหารจะพุ่งฉกด้วยความเร็วและดุดัน
ปลาช่อนงูเห่า นิยมเลี้ยงเป็นปลาสวยงามที่มีขายในตลาดปลาสวยงามเป็นบางครั้ง
มีชื่อเรียกในภาษาถิ่นต่าง ๆ เช่น "หลิมหางกวั๊ก" ที่ จ.แม่ฮ่องสอน "ก้วน" ในภาษาเหนือและภาษาอีสาน "ล่อน", "กะล่อน" หรือ "อ้ายล่อน" ในภาษาใต้ เป็นต้น
อนึ่ง มีปลาช่อนอยู่ชนิดหนึ่งที่มีรูปร่าง ลักษณะที่คล้ายคลึงกับปลาช่อนงูเห่า มีชื่อวิทยาศาสตร์ว่า Channa marulius หรือ Channa marulia มีถิ่นอาศัยในภูมิภาคเอเชียใต้ ไม่พบในประเทศไทย นิยมเลี้ยงเป็นปลาสวยงามเช่นเดียวกัน โดยมีชื่อเรียกในวงการปลาสวยงามว่า "ปลาช่อนงูเห่าอินเดีย" แต่ตามแหล่งข้อมูลต่าง ๆ ในปัจจุบัน มักจะให้ปลาช่อนงูเห่าที่พบในประเทศไทยใช้ชื่อวิทยาศาสตร์เช่นเดียวกับปลาช่อนงูเห่าที่พบในประเทศอินเดีย

.

ปลาช่อนดำ ปลาน้ำจืดชนิดหนึ่ง มีชื่อวิทยาศาสตร์ว่า Channa melasoma อยู่ในวงศ์ปลาช่อน (Channidae) มีรูปร่างเหมือนปลาช่อน (C. striata) แต่ลำตัวผอมเพรียวกว่า หัวโต ตาสีดำ ตามตัวไม่มีลวดลาย สีลำตัวสีเขียวอมม่วง ครีบท้อง ครีบหาง และครีบหลังมีสีคล้ำมีขลิบขาวที่ครีบท้อง
ขนาดโตเต็มที่ได้ 30 เซนติเมตร กินปลาขนาดเล็ก ลูกกุ้ง และสิ่งมีชีวิตเล็ก ๆ ต่าง ๆ
ในประเทศไทยพบได้เฉพาะป่าพรุโต๊ะแดง จ.นราธิวาส และแม่น้ำโกลก ในต่างประเทศพบได้ตั้งแต่มาเลเซีย, สิงคโปร์ไปจนถึงอินโดนีเซีย
ปลาช่อนดำมีชื่อเรียกเฉพาะในแวดวงปลาสวยงามว่า "ปลาช่อนเจ้าฟ้า" และมีชื่อเรียกอื่น ๆ ว่า "พังกับ"

.

ปลาก้าง เป็นชื่อปลาน้ำจืดชนิดหนึ่งในวงศ์ปลาช่อน มีชื่อวิทยาศาสตร์ว่า Channa limbata มีรูปร่างคล้ายปลาในวงศ์นี้ทั่วไป แต่มีส่วนหัวมนกลมและโตกว่า ลำตัวสีน้ำตาลอ่อนถึงน้ำเงินคล้ำ และมีลายประหรือจุดสีคล้ำ ท้องสีจาง โคนครีบอกมีลายเส้นสีคล้ำเป็นแถบ 4-6 แถบ ครีบหลัง ครีบก้น และครีบหางมีสีเทาหรือน้ำเงินเรือ ขอบมีสีส้มหรือสีจาง โดยปลาในแต่ละถิ่นจะมีสีสันแตกต่างกันไปตามสภาพแวดล้อมที่อาศัย
มีการกระจายพันธุ์ค่อนข้างกว้างนับจากอินเดีย บังคลาเทศ จนถึงเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ พม่า ไทย มาเลเซีย อินโดนีเชีย บาหลี โดยอาจพบได้ถึงต้นน้ำหรือลำธารบนภูเขา
ปลาก้าง จัดว่าเป็นหนึ่งของปลาวงศ์นี้ที่มีขนาดเล็กที่สุด กล่าวคือ มีขนาดโตเต็มที่ได้ไม่เกิน 1 ฟุต นับเป็นปลาที่พบได้ทุกแหล่งน้ำของประเทศ โดยอาจจะเรียกชื่อเพี้ยนไปตามถิ่นว่า "กั๊ง" หรือ "ขี้ก้าง" มีพฤติกรรมการวางไข่โดยตัวผู้เป็นผู้อมไข่และเลี้ยงดูลูกอ่อน ปลาก้างยังถือเป็นปลาเศรษฐกิจ แต่ไม่มีการเลี้ยงในเชิงพาณิชย์เหมือนปลาช่อนชนิดอื่น และยังพบเลี้ยงเป็นปลาสวยงามด้วย
อนึ่ง นี้ยังมีปลาอีกชนิดหนึ่งที่มีขนาด รูปร่างที่คล้ายคลึงกับปลาก้างมาก มีชื่อวิทยาศาสตร์ว่า Channa gachua แต่ไม่พบในประเทศไทย โดยปลาก้างชนิดนี้พบในภูมิภาคเอเชียใต้ แต่ข้อมูลปัจจุบันหลายแห่งมักจะใช้ชื่อวิทยาศาสตร์ของปลาก้างที่พบในประเทศไทย เป็นปลาก้างชนิดนี้

.

ปลาช่อนข้าหลวง เป็นชื่อของปลาช่อนชนิดหนึ่ง มีชื่อวิทยาศาสตร์ว่า Channa marulioides อยู่ในวงศ์ปลาช่อน (Channidae) มีลักษณะคล้ายปลาช่อนงูเห่า (C. aurolineatus) แต่ลำตัวสั้นป้อมกว่า ลำตัวสีเขียวอ่อน และมีลายสีเหลืองทองส้มสลับกับแต้มสีดำ ครีบมีจุดประสีเหลืองสด ท้องสีจาง
ขนาดโตเต็มที่มีความยาวประมาณ 90 เซนติเมตร ในประเทศไทยพบเฉพาะภาคใต้เท่านั้น โดยพบชุกชุมบริเวณเขื่อนรัชชประภา และพบไปจนถึงมาเลเซีย มักอาศัยตามแม่น้ำสายใหญ่หรือลำธารขนาดใหญ่ในป่าหรือพรรณไม้ชายฝั่งหนาแน่น โดยจะหลบอยู่ใต้ร่มเงาของไม้นั้น
เป็นปลาที่พบได้ไม่ยาก แต่นิยมเลี้ยงเป็นปลาสวยงามมากกว่าจะนำมาบริโภค และมีราคาขายที่ค่อนข้างสูง
ช่อนข้าหลวง ยังมีชื่อที่เรียกกันในเขตจังหวัดนราธิวาสว่า "ช่อนทอง"

ที่น้องฝ้ายบอกตัวเท่าขา คงเป็นตัวนี้กระมัง เพราะมันมีความยาว เกือบเมตร  0.90 เมตร

.

ปลาช่อน ปลาน้ำจืดชนิดหนึ่ง มีชื่อวิทยาศาสตร์ว่า Channa striata อยู่ในวงศ์ปลาช่อน (Channidae) มีส่วนหัวค่อนข้างโต รูปร่างทรงกระบอกยาว ครีบหางเรียวปลายมน ปากกว้าง ภายในปากมีฟันเขี้ยวบนเพดาน ลำตัวสีคล้ำอมมะกอกหรือน้ำตาลอ่อน มีลายเส้นทแยงสีคล้ำตลอดทั้งลำตัว 6 - 7 เส้น ด้านท้องสีจางตัดกับด้านบน ครีบสีคล้ำมีขอบสีเหลืองอ่อน ครีบท้องจาง มีขนาดลำตัวประมาณ 30 - 40 ซ.ม. ใหญ่สุดได้ถึง 1 เมตร โดยปลาช่อนชนิดนี้มีความพิเศษไปกว่าปลาช่อนชนิดอื่น ๆ คือ สามารถแถกไถตัวคืบคลานไปบนบกเพื่อหาที่อยู่ใหม่ได้ รวมทั้งสามารถหลบอยู่ใต้ดินในฤดูฝนแล้งเพื่อรอฝนมาได้เป็นแรมเดือน โดยสะสมพลังงานและไขมันไว้ ที่เรียกว่า "ปลาช่อนจำศีล" พบอาศัยอยู่ในแหล่งน้ำทั่วประเทศไทย พบไปจนถึงเอเชียใต้ พม่าและอินโดนีเซีย นิยมนำมาบริโภค ปรุงเป็นอาหารได้หลากหลายทั้งสดและตากแห้ง เป็นปลาน้ำจืดเศรษฐกิจที่สำคัญจนอาจเรียกได้ว่าเป็นปลาน้ำจืดเศรษฐกิจอันดับหนึ่ง[1] เลี้ยงได้ทั้งในบ่อและกระชังตามริมแม่น้ำ นอกจากนี้ยังนิยมเลี้ยงเป็นปลาสวยงามด้วย โดยเฉพาะตัวที่สีกลายเป็นสีเผือกหรือปลาที่พิการตัวสั้นกว่าปกติ
ปลาช่อนในบางพื้นที่ เช่น ที่จังหวัดสิงห์บุรี ขึ้นชื่อมาก ที่เรียกว่า "ปลาช่อนแม่ลา" มีประเพณีพื้นถิ่นคือเทศกาลกินปลา
ปลาช่อน มีชื่อเรียกตามภาษาถิ่นในแต่ละภาคว่า "หลิม" ในภาษาเหนือ "ค้อ" หรือ "ก๊วน" ในภาษาอีสาน เป็นต้น

.

ปลากระสง เป็นปลาน้ำจืดชนิดหนึ่ง มีชื่อวิทยาศาสตร์ว่า Channa lucius อยู่ในวงศ์ปลาช่อน (Channidae) มีรูปร่างคล้ายปลาช่อน (Channa striata) แต่มีส่วนหัวที่แบนกว่า จะงอยปากงอนขึ้นเล็กน้อย และมีรูปร่างที่ป้อมสั้นกว่า สีสันบริเวณลำตัวเป็นสีเขียวมะกอกมีลวดลายคล้ายลายไม้ ลูกปลาขนาดเล็กมีพฤติกรรมอยู่เป็นฝูง มีลายแถบดำพาดตามแนวนอนตลอดตัว มีสีแดง
มีความยาวเต็มที่ประมาณ 40 เซนติเมตร พบได้ในแหล่งน้ำนิ่งและแหล่งน้ำขนาดใหญ่รวมถึงในบริเวณพื้นที่ป่าพรุด้วยทั่วประเทศไทยและประเทศเพื่อนบ้าน
นิยมเอามาบริโภคสดและตากแห้งเหมือนปลาในวงศ์ปลาช่อนทั่วไป อีกทั้งสามารถเลี้ยงเป็นปลาสวยงามได้
ปลากระสง ยังมีชื่อเรียกอื่น ๆ อีก เช่น "กระจอน" ในภาษาอีสาน "ช่อนไช" ในภาษาใต้

.

ปลาชะโด เป็นชื่อปลาน้ำจืดขนาดใหญ่ชนิดหนึ่ง มีชื่อวิทยาศาสตร์ว่า Channa micropeltes อยู่ในวงศ์ปลาช่อน (Channidae) โดยชะโดจัดเป็นปลาที่มีขนาดใหญ่ที่สุดในวงศ์นี้ โดยมีขนาดโตเต็มที่ได้ถึง 1 เมตร หรือ 1.5 เมตร หนักถึง 20 ก.ก. มีรูปร่างลำตัวค่อนข้างกลมยาว พื้นลำตัวสีน้ำตาลอมเขียว มีลายประสีดำกระจายทั่วตัว ภายในปากมีฟันแหลมคม เมื่อยังเป็นปลาขนาดเล็กจะมีสีลำตัวเป็นสีน้ำตาลและมีแถบสีดำ ส้ม และเหลืองพาดตามความยาวลำตัว 2 แถบ บริเวณหางสีแดงสด เมื่อเริ่มโตขึ้นมาสีและลายจะเริ่มจางหายไปกลายเป็นสีเขียวอมน้ำตาลคล้ายสีของเปลือกหอยแมลงภู่แทน
โดยการที่สีของปลาเปลี่ยนไปตามวัยนี้ ชะโดจึงมีชื่อเรียกต่างออกไปตามวัย เมื่อยังเป็นลูกปลาจะถูกเรียกว่า "ชะโด" หรือ "อ้ายป๊อก" เมื่อโตเต็มที่แล้วจะถูกเรียกว่า "แมลงภู่" ตามสีของลำตัว
นอกจากจะเป็นปลาที่ใหญ่ที่สุดในวงศ์นี้แล้ว ยังมีอุปนิสัยดุร้ายมากที่สุดด้วย โดยเฉพาะอย่างยิ่งในฤดูผสมพันธุ์ปลาตัวผู้ซึ่งเป็นผู้ดูแลไข่และลูกอ่อน จะกัดและทำร้ายสัตว์ทุกชนิดที่ผ่านเข้ามาใกล้รัง ไม่เว้นแม้กระทั่งมนุษย์ จึงมักมีผู้ถูกชะโดกัดทำร้ายบ่อย ๆ ในช่วงนี้ ฤดูผสมพันธุ์ของปลาชะโดจะมีขึ้นในเดือนกรกฎาคม-กันยายน รังมีการตีแปลงใกล้ชายฝั่ง เรียกว่า "ชะโดตีแปลง"
เป็นปลาที่พบได้ทุกภาคของประเทศ และพบในประเทศใกล้เคียงเช่น มาเลเซีย อินเดีย อินโดนีเชีย ตอนใต้ของจีน และประเทศอื่น ๆ ในภูมิภาคเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ ด้วย
ชะโดมีการเลี้ยงในกระชังตามแม่น้ำสายใหญ่เช่น แม่น้ำเจ้าพระยา สะแกกรัง และอ่างเก็บน้ำเขื่อนศรีนครินทร์ จังหวัดกาญจนบุรี มักจะบริโภคด้วยการทำเป็นปลาเค็มและตากแห้งมากกว่าปรุงสด เพราะเนื้อแข็งและมีก้างเยอะ
นอกจากเป็นปลาเศรษฐกิจแล้ว ยังมีการเลี้ยงเป็นปลาสวยงามด้วย โดยเฉพาะลูกปลา พบมีขายในตลาดปลาสวยงามบ่อย ๆ และมีราคาถูก

:-[ ถึงตรงนี้ผมเพิ่งจะรู้ตอนนี้เอง ว่าโดนหลอก "ปลาช่อนงูเห่า" ผมอ่านแล้วอ่านอีก ไม่เห็นมีพิษตรงไหน ::ww5::
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/08/2010 โดย ฅนสันโดษ »
สิ่งเดียวที่จะทำให้คนชั่วชนะก็คือ " การที่คนดีนิ่งดูดาย "

"อย่าคิดมาก   พรุ่งนี้ก็เช้าแล้ว"

Untitled Document

Untitled Document