phitsanulok fishing

พูดคุยเรื่อง ตกปลา เหยื่อปลอม รอกตกปลา คลิปตกปลา กับพิษณุโลกฟิชชิ่ง : Fishing Club

Member Login

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
การค้นหาขั้นสูง

ข่าว:

หัวเชื้อปลาจีนสดุ้ง

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบวิธีตกปลาค้าวครับ  (อ่าน 17114 ครั้ง)

Ppatt

• นักตกปลามือใหม่ขั้น 1
  • *
  • คะแนนโหวต 0
  • ชื่อ-สกุล: ปิยะวรรณ

พี่ๆ ทุกท่านครับ ใครพอจะมีคำแนะนำเหยื่อที่ใช้หรือวิธีการตกปลาค้าวบ้างครับ พอดีมันกวนปลาในบ่อนะครับ ทำให้ปลาไม่ค่อยกินเบ็ดเลยครับ ลองดูสภาพสวายตัวนี้ซิครับ ตัวนี้ไซด์ 1.5 kgs ครับ
.
สภาพดูไม่ได้เลยใช่มั้ยครับ
.
ถ้าใครสนใจจะมาตกก็มาได้นะครับ ที่บ่อพอใจ บ้านป่าครับ รบกวนพี่ๆช่วยด้วยนะครับ

บอม

• Auction&Seller Member
  • *
  • คะแนนโหวต 4
  • ชื่อ-สกุล: นาย ธนวันต์ ธรรมรังสรรค์
  • เบอร์โทร: 08-0812839598
  • ไม่ใช่โปร ไม่ใช่เทพ แค่คนรักเบ็ด
Re: อยากทราบวิธีตกปลาค้าวครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17/06/2010 »
ลองใช้ลูกปลาสวายตกดูซิครับ

ใช้เบ็ดเกี่ยวที่กระโดงหลังของลูกปลาแล้วใส่ทุ่นลอย

พอเห็นมันขึ้นตรงใหนก็ตีไปตรงนั้นครับ

::dd9: ::dd9: ::dd9: ::dd9:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/06/2010 โดย บอม »
การตกปลาคือการที่เราได้ใกล้ชิดธรรมชาติ

+++++++++ เราคือมัจฉาชีพ +++++++++

T

• *
  • คะแนนโหวต 1
  • ชื่อ-สกุล: นาย เมธี อุตรนคร
  • เบอร์โทร: 084-2396655
  • อย่าให้คําว่าเพื่อนมีค่าน้อยกว่าผลประโยช์น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17/06/2010 »
สวัสดีครับน้าบอมเเละน้าPPATT
 (:z:) (:z:) (:z:)
เห็นเเล้วสยองอย่าปล่อยให้มันลอยนวล
 (c:) (c:) (c:)

พิมญาดา

• นักตกปลาสมัคเล่นขั้น 2
  • *
  • คะแนนโหวต 3
  • ชื่อ-สกุล: พิมญาดา
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18/06/2010 »
ตกปลาค้าว  ใช้ ลูกปลาดุก ปลาหมู ไส้เดือนยักษ์ กระดี่เหล็ก  ปลาปลอม ::ww7::

คนไทเลย

• *
  • ชื่อ-สกุล: นายสัญญา โทรัตน์
  • ที่อยู่: 72 หมู่ 12 บ.กำเนิดเพชร ต.เมือง อ.เมือง จ.เลย 42000 โทร 089-7104036
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18/06/2010 »
เหยื่อที่ผมใช้ตกที่บ่อตาปุ่นแก้ว (กุดโง้ง 2 )ในจังหวัดเลย เจ้าของบ่อไม่ได้ปล่อยปลาค้าวแต่มันเข้ามาบ่อตอนแม่น้ำเลยท่วมเมืองเลยเมื่อปี 2545 ครับตอนนี้ใหญ่สุดอยู่ที่หลัก 10 กิโล (ผมได้ขึ้นมา 7 ตัวแล้วครับ....อิอิ)

ส่วนผสม : 1. ปลาเล็ก (ปลาตะเพียน ปลาสร้อย ปลานิล หรือปลาอะไรก็ได้)  2. รำอ่อน

วิธีทำ : 1. นำปลามาขอดเกล็ด เอาก้างและหัวออก สับเนื้อปลาไม่ต้องละเอียดให้เป็นชิ้นเล็กๆ จากนั้นนำเนื้อปลาไปผสมกับรำอ่อนนวดพอปั้นหุ้มตะกร้อได้ ไม่แฉะจนเกินไป (เนื้อปลาให้มากว่ารำ) นำไปตกได้เลยหรือใส่ถุงทิ้งไว้ 1 คืน ก็ได้แต่กลิ่นจะแรงมาก   2. แล่เนื้อปลาและตัดเป็นชิ้นให้ได้สัก 2 - 3 ชิ้นต่อเบ็ด 1 ตัว (เพื่อใช้ในการเกี่ยวเบ็ดตัวหน้า)

อุปกรณ์ : 1. เบ็ดกามาเบอร์ 11 หรือ มากกว่านั้นก็ได้ขึ้นอยู่กับว่าปลาค้าวไซด์ขนาดไหน  2. มัดเบ็ดใส่ตะกร้อจำนวน 2 ตัว ตัวบนให้สายยาวอยู่ในระดับตะกร้อ ตัวล่างสุดให้สายยาวประมาณ 1 คืบ 

วิธีตก : ปั้นรำที่ผสมกับเนื้อปลาใส่ตะกร้อ แล้วเกี่ยวเนื้อปลาใส่ตัวเบ็ดทั้ง  2 ตัวให้มิดตัวเบ็ด (ก่อนตกควรตีเหยื่ออ่อยสักสามไม้สี่ไม้ก่อนยิ่งดี) ตกโดยไม่ใส่ตะกั่วนะครับ เพราะตะกั่วจะทำให้สายสะดุด และควรหย่อนสายให้ต่ำที่สุดเพราะจะทำให้ปลามีจังหวะวิ่งและกลืนเหยื่อ ไม่ควรทำสายตึง 

เหตุผล : ที่ใช้รำผสมกับเนื้อปลาปั้นหุ้มตะกร้อเพราะว่า 1. เราสามารถส่งเหยื่อได้ไกลขึ้น สามารถส่งถึงตรงที่ปลาอาศัยอยู่ได้ 2. เนื้อปลาที่ปั้นหุ้มตะกร้อจะเป็นตัวช่วยล่อให้ปลาวนเข้ามากินเหยื่อเร็วขึ้น เพราะกลิ่นเหยื่อจะฟุ้งไปไกล

(ลองนำไปใช้ดูนะครับ ได้ผลอย่างไรช่วยรายงานด้วย 089-7104036 "คนไทเลย"....สัญญา โทรัตน์ ครับผม )

เอ๋ กันทรลักษ์

• นักตกปลาสมัคเล่นขั้น 4
  • *
  • ชื่อ-สกุล: นาย ณรงค์ มาจาด
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18/06/2010 »
 8) 8) 8) 8) 8) ::dd8:: ::dd8:: ::dd8:: ::dd8:: ::dd8::
สู้ต่อไปเพื่อความสำเร็จ

Ppatt

• *
  • ชื่อ-สกุล: ปิยะวรรณ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19/06/2010 »
ขอบคุณข้อมูลดีๆจากพี่ๆทุกท่านเลยนะครับ ถ้าได้ผลยังไงแล้ว จะรีบรายงานให้ทราบทันทีเลยครับ คุณคนไทเลยครับ เราเคยไปอยู่เมืองเลยมาปีกว่า (ทำงานบริษัทที่ทำเหมืองนะครับ) ไม่เคยได้ตกปลาที่เมืองเลยเลยครับ เสียดายที่เข้าบอร์ดนี้ช้าไปหน่อย ไม่งั้นคงได้รู้ที่ตกดีดีจากคุณไทเลยไปแล้ว

คนไทเลย

• *
  • ชื่อ-สกุล: นายสัญญา โทรัตน์
  • ที่อยู่: 72 หมู่ 12 บ.กำเนิดเพชร ต.เมือง อ.เมือง จ.เลย 42000 โทร 089-7104036
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 19/06/2010 »
ขอบคุณข้อมูลดีๆจากพี่ๆทุกท่านเลยนะครับ ถ้าได้ผลยังไงแล้ว จะรีบรายงานให้ทราบทันทีเลยครับ คุณคนไทเลยครับ เราเคยไปอยู่เมืองเลยมาปีกว่า (ทำงานบริษัทที่ทำเหมืองนะครับ) ไม่เคยได้ตกปลาที่เมืองเลยเลยครับ เสียดายที่เข้าบอร์ดนี้ช้าไปหน่อย ไม่งั้นคงได้รู้ที่ตกดีดีจากคุณไทเลยไปแล้ว

ถ้ามีโอกาสไปเที่ยวเมืองเลยก็แวะมาทักทายได้ครับ...ยินดีต้อนรับด้วยความเต็มใจยิ่ง

ฅนสันโดษ

• *
  • คะแนนโหวต 16
  • ชื่อ-สกุล: dong. ฅนสันโดษ
  • เบอร์โทร: 08-9703-6165
  • อย่าคิดมาก พรุ่งนี้ก็เช้าแล้ว...ครับ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 22/06/2010 »
เข้ามาเก็บความรู้ครับ ::dd8:: ::dd8::
สิ่งเดียวที่จะทำให้คนชั่วชนะก็คือ " การที่คนดีนิ่งดูดาย "

"อย่าคิดมาก   พรุ่งนี้ก็เช้าแล้ว"

novo

• อยากใด้ปลาต้องกล้าลุย
  • *
  • ชื่อ-สกุล: กิจชัย เหมสุวิมล
  • เบอร์โทร: 0956564295
  • จงทำวันนี้ให้ดีที่สุดพรุ่งนี้ค่อยว่ากันใหม่
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 22/06/2010 »
ตัวนี้ก็ใช้ใด้ครับ  ใส้ปลาทู ทั้งอ่อยทั้งเกี่ยวเบ็ด  ลองดูครับ ::dd9: ::dd9: ::dd9:
ฟางตาก

Untitled Document

Untitled Document